มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย ร่วมกับศาลแรงงานกลาง จัดโครงการบริการวิชาการ ภายใต้ความร่วมมือทางวิชาการระหว่างสองหน่วยงาน เพื่อเปิดเวทีให้ความรู้และแลกเปลี่ยนประเด็นสำคัญเกี่ยวกับกฎหมายแรงงานที่นักศึกษาหรือ “เด็กหัวการค้า” ควรทราบ ก่อนเข้าสู่สถานประกอบการ
โครงการดังกล่าวได้รับเกียรติจากท่านวิโรจน์ ตุลาพันธ์ อธิบดีผู้พิพากษาศาลแรงงานกลาง ให้การสนับสนุนทางวิชาการโดยส่งทีมวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิและมีประสบการณ์เชี่ยวชาญด้านกฎหมายแรงงานมาให้ข้อมูลและตอบข้อซักถามแก่นักศึกษาอย่างครอบคลุมในทุกประเด็น ไม่ว่าจะเป็นการทำสัญญาจ้างงาน การคุ้มครองกำหนดเวลาในการทำงาน สิทธิของลูกจ้างในกรณีต่างๆ เช่น วันหยุด การลา ค่าตอบแทน ค่าล่วงเวลา ค่ารักษาพยาบาล ค่าทดแทน และการคุ้มครองแรงงาน นอกจากนี้ยังครอบคลุมถึงกรณีการ เลิกจ้างซึ่งมีประเด็นที่ต้องคำนึงถึง เช่น ค่าชดเชยและค่าเสียหาย เป็นต้น
ภายในงานได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.สถาพร อมรสวัสดิ์วัฒนา รองอธิการบดีอาวุโสสายงานวิชาการและงานวิจัย ดร.รวิดา วิริยะกิจจา คณบดีคณะบริหารธุรกิจ พร้อยด้วยคณาจารย์ เจ้าหน้าที่และนักศึกษาที่เข้าร่วมโครงการ ให้การต้อนรับและรับฟังการบรรยาย ณ ห้อง B1 Blissful Auditorium อาคาร 10 ชั้น 1 เมื่อวันที่ 7 มิถุนายน 2567
![DSC_9749](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/DSC_9749-1024x682.jpg)
![DSC_9766_0](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/DSC_9766_0-1024x682.jpg)
![DSC_9772_0](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2024/06/DSC_9772_0-1024x682.jpg)