ด้วยวันที่ 31 มีนาคมของทุกปี เป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพในพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 3 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ทางราชการกำหนดให้เป็น “วันที่ระลึกพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว พระมหาเจษฎาราชเจ้า” พระบิดาแห่งการค้าไทย และพระบิดาแห่งการแพทย์แผนไทย
ในนามของสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยหอการค้าไทย และมูลนิธิเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ในพระอุปถัมภ์ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ นำโดย ดร.ถกล นันธิราภากร ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ คุณสุริยะ พดด้วง ที่ปรึกษานายกสมาคมศิษย์เก่า และคุณวันเพ็ญ ธนังทอง กรรมการบริหารสมาคม ได้เข้าร่วมพิธีวางพานพุ่มเพื่อถวายราชสักการะ น้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ที่ทรงมีต่อประชาชนและประเทศชาติเป็นอเนกอนันต์ ณ พระบรมราชานุสาวรีย์ วัดยานนาวา ถนนเจริญกรุง เขตสาทร
![1680243934403](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1680243934403-768x1024.jpg)
![1680243934280](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1680243934280-935x1024.jpg)
![1680243934384](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1680243934384-1024x768.jpg)
![1680243934397](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/04/1680243934397-1024x963.jpg)