ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร. ณัฐริกา แชน คณบดีคณะนิติศาสตร์ บอกเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับความสำเร็จของลูกศิษย์ที่ได้สำเร็จการศึกษาระดับ
การสำเร็จการศึกษาของบัณฑิตเป็นเพียความสำเร็จขั้นหนึ่งที่จะนำไปสู่ความสำเร็จขั้นอื่นๆในชีวิต ให้นักศึกษาพึงระลึกไว้เสมอว่า ไม่มีความสำเร็จใดที่ได้มาอย่างง่ายดาย นักศึกษาจะต้องมีความขยันหมั่นเพียร ความอดทน ความรับผิดชอบ ความมีวินัย และความซื่อสัตย์สุจริต ซึ่งเป็นกุญแจสู่ความสำเร็จอย่างยั่งยืน
โลกปัจจุบันมีความเปลี่ยนแปลงไปอย่างรวดเร็ว บัณฑิตจะต้องรู้จักปรับตัวให้ทันกับความเปลี่ยนแปลง และจะต้องหมั่นพัฒนาตนอยู่เสมอ หากเราหยุดพัฒนาตัวเองเท่ากับเราหยุดอยู่กับที่ และในโลกทุกวันนี้ การที่เราหยุดอยู่กับที่เท่ากับเราจะล้าหลัง โดยเฉพาะอย่างยิ่งการมีทักษะแห่งศตวรรษที่ 21 ถือเป็นทักษะที่สำคัญในการพัฒนาตนเอง
![ปกคอนเทนต์ นิติ-01-02](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ปกคอนเทนต์-นิติ-01-02-1024x611.jpg)
คนแรกที่อยากแนะนำให้รู้จัก คือ.. พี่โม่ ร.ต.อ. ดุษฏี กลิ่นเกษร เนติบัณฑิต สมัยที่ 64 ปัจจุบันตำรงตำแหน่งเป็น อัยการจังหวัดผู้ช่วย สำนักงานอัยการคดีเยาวชนและครอบครัวจังหวัดชลบุรี
คำนิยมจาก รศ.ณัชพงษ์ สำราญ “ลูกศิษย์คนนี้ของผมเคยกล่าวไว้ในวันที่คณะฯ เชิญมาบรรยายให้รุ่นน้องฟัง เพื่อสร้างแรงบันดาลใจในการเรียนต่อเนติบัณฑิตหลังจากจบนิติศาสตร์บัณฑิตมหาวิทยาลัยหอการค้าไทย เพื่อที่จะสามารถไปสอบเป็นอัยการได้…. เขากล่าวว่า “ผมไม่รู้สึกว่าคณะนิติศาสตร์ หอการค้าไทย เป็นรองใคร ผมมีรุ่นพี่รุ่นน้องที่จบไปเป็นผู้พิพากษาก็มี ผมกลับรู้สึกภูมิใจด้วยซ้ำที่จะตอบคนทั่วไปว่าผมจบจากที่นี้” อัยการโม่คืออีกหนึ่งในความภาคภูมิใจของอาจารย์และของคณะนิติศาสตร์ซึ่งการทำหน้าที่ในบทบาทของอัยการคดีเยาวชนและครอบครัวเป็นภาระที่ละเอียดอ่อน เพราะต้องเกี่ยวข้องกับการฟ้องหรือการให้ความช่วยเหลือแก่เด็กและเยาวชนทั้งในคดีอาญาและคดีแพ่ง…ขอให้ลูกศิษย์คนนี้ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน..ขอให้ตั้งมั่นทำประโยชน์เพื่อสังคมและประเทศชาติต่อไป”
![ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-โม่](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-โม่-1024x1024.jpg)
คนที่ 2 อยากแนะนำให้รู้จัก คือ.. พี่กร ท่านธนากร หงษ์ทอง เนติบัณฑิต สมัยที่ 65 ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง ผู้พิพากษาศาลแขวงสงขลา
คำนิยมจาก ผศ.อ.อาภัสรา เทพจำนงค์ “สำหรับกรเป็นหนึ่งในศิษย์เก่าที่คณะและบรรดาอาจารย์ภาคภูมิใจ เพราะตั้งแต่สมัยเรียน พี่กรนอกจะตั้งใจเรียนแล้วพี่กรยังเป็นนักกิจกรรมตัวยง ด้วยบุคคลิก หน้าตา และความมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดี ทำให้กรได้รับเลือกเป็น “ประธานคณะกรรมการนักศึกษาคณะนิติศาสตร์”และทำงานด้วยความตั้งใจจนเป็นที่ไว้วางใจแก่พี่ๆ น้องๆ และครูบาอาจารย์”
![ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-กร](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-กร-1024x1024.jpg)
ลูกศิษย์คนต่อมา คือ พี่ต้น นายธงชัย โครตเพชร เนติบัณฑิต สมัยที่ 68 ปัจจุบันเป็นทนายความและเจ้าของธุรกิจ…
คำนิยมจาก ผศ.ขวัญกมล ทิพย์มโนสิงห์ “พี่ต้น เป็นคนที่ตั้งใจในทุกๆ เรื่อง ทั้งด้านการเรียนก็ตั้งใจเรียนดีมาก ทั้งด้านกิจกรรมก็เป็นประธานคณะกรรมการนักศึกษา คณะนิติศาสตร์ และยังใช้ความรู้ต่างๆ ร่วมทำกิจกรรมกับคณะอีกหลายๆ ครั้ง แม้จะจบการศึกษาไปแล้ว เป็นศิษย์ที่น่ารักและรักคณะมาก และยังกลับมาช่วยงานคณะเสมอมา” การเรียนที่หลักสูตรนิติศาสตร์ ม.หอการค้าไทยนี้ สามารถนำความรู้ด้านกฎหมายไปต่อยอดธุรกิจได้ด้วย
![ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-ต้น](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-ต้น-1024x1024.jpg)
ลูกศิษย์คนที่ 4 ที่อยากบอกเล่าด้วยความภูมิใจอีกคน คือ พี่ปาย นายณัฐนรินทร์ ชานนท์ เนติบัณฑิต สมัยที่ 70 ปัจจุบันรับตำแหน่งเป็น นิติกร สำนักอนุญาโตตุลาการ สำนักงานศาลยุติธรรม
คำนิยมจาก ผศ.พัชรี พิชณุษากร “ปายเป็นเด็กที่เวลาเข้าเรียนแล้วตั้งใจมาก ไม่คุยเลย แต่ยิ้มเก่ง และเวลาสอบถามอาจารย์ก็จะสอบถามด้วยความสุภาพ ตอนสอบสามารถเขียนอธิบายได้ดีมาก อาจารย์ไม่แปลกใจที่เค้าประสบความสำเร็จในวันนี้
![ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-ปาย](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-ปาย-1024x1024.jpg)
ต่อด้วยคนสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดนะคะ เพราะคณะของเรายังมีรุ่นพี่ที่ประสบความสำเร็จอีกมากมาย… พี่สกาย พีรพล ตียะไพบูลย์สิน ปัจจุบันเป็น นิติกร สำนักรัฐมนตรี กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม
คำนิยมจาก อ.น้ำฝน ลิมปเจต สกายเป็นคนที่จัดสรรเวลาได้ดี เรียนเป็นเรียน เล่นเป็นเล่น และมีเป้าหมายในชีวิตที่ชัดเจน จึงทำให้เส้นทางสายอาชีพนักกฎหมายนั้นไม่ยากเลย ซึ่งกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัย และนวัตกรรม มีบทบาทสำคัญต่อการศึกษาระดับอุดมศึกษามากๆ ตามปกติการสอบเข้าเป็นนิติกร จะต้องสอบ ก.พ. ภาค ก. จากนั้นหากมีหน่วยงานใดเปิดรับก็ให้ไปสมัครตามที่ระบุไว้ของหน่วยงาน และต้องสอบ ภาค ข. ซึ่งเป็นความรู้เฉพาะด้านที่หน่วยงานนั้นๆ ต้องการ แต่เนื่องจากตำแหน่งของสกาย เป็นลูกจ้างชั่วคราว ดังนั้น จึงไม่ต้องสอบภาค ข. แต่สมัครตรงกับสำนักรมต.ฯ สัมภาษณ์ และเข้าทำงานได้ทันที”
![ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-สกาย](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2021/06/ศิษย์เก่า-นิติศาสตร์-หอการค้า-สกาย-1024x1024.jpg)