“Tip and Trick 5 ข้อสำหรับนักศึกษาฝึกงาน” เซฟไว้ได้ใช้แน่นอน
1. กล้าร่วมทำโปรเจ็คท์ที่ท้าทายและน่าสนใจ
การร่วมทำโปรเจ็คท์ที่ท้าทายไม่เพียงแต่ช่วยพัฒนาทักษะทางวิชาการเท่านั้น แต่ยังทำให้ประสบการณ์การทำงานมีความหลากหลายและน่าสนใจมากขึ้น ลองค้นหาโอกาสที่ท้าทายในงานที่ฝึกงาน เพื่อได้โอกาสค้นพบความท้าทายใหม่
2.ฟังและเรียนรู้จากผู้เชี่ยวชาญ
การเรียนรู้ไม่จำเป็นต้องเกิดขึ้นเฉพาะจากหนังสือ เมื่อทำงานภายในบริษัทหรือองค์กร จะมีโอกาสที่จะได้พบเจอผู้เชี่ยวชาญที่มีประสบการณ์จริงในสายงานนั้นๆ ให้ตั้งใจฟังและถามคำถาม เรียนรู้จากประสบการณ์จากพวกเขาเพื่อพัฒนาทักษะให้กับตัวเอง
3.บริหารเวลาให้มีประสิทธิภาพ
การบริหารเวลาเป็นทักษะที่สำคัญที่นักศึกษาฝึกงานควรพัฒนา ควรใช้เครื่องมือช่วยจัดการเวลา เช่น To-Do List หรือ Calendar เพื่อทำให้การทำงานเป็นระเบียบและมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น
4.ตีชี้ ตีสนิท
ผูกมิตรและสร้างความสนิทสนมกับหัวหน้างานและเพื่อนร่วมงาน เพื่อให้สามารถนำประโยชน์มาใช้ในการฝึกงานครั้งต่อไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ อีกทั้งอาจได้รับคำแนะนำที่มีประโยชน์ในการหางานและการแนะนำที่มีประโยชน์
5.หาที่ปรึกษาสักคน
ควรหาที่ปรึกษาที่เป็นผู้ที่มีตำแหน่งที่สูงกว่า ที่จะช่วยให้คำแนะนำต่างๆ ไม่ต้องกังวลที่จะขอคำปรึกษาจากคนที่มีประสบการณ์ เพราะมันจะช่วยให้คุณเติบโตและพัฒนาตัวเองได้มากยิ่งขึ้น
Tip and Trick ดีๆแบบนี้ น้องๆต้องเซฟลงเครื่องแล้วนะ
![Tip and Trick utcc (6)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-6-1024x684.png)
![Tip and Trick utcc (1)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-1-1024x1024.png)
![Tip and Trick utcc (3)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-3-1024x1024.png)
![Tip and Trick utcc (4)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-4-1024x1024.png)
![Tip and Trick utcc (5)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-5-1024x1024.png)
![Tip and Trick utcc (2)](https://www.utcc.ac.th/wp-content/uploads/2023/12/Tip-and-Trick-utcc-2-1024x1024.png)